ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ತೊಂದರೆಗಳು ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಪಾತ್ರ ಹಿರಿದು

ಲೇಖಕರು : ಡಾ. ಸಂತೋಷ್ ಎನ್, ಎಂಬಿಬಿಎಸ್, ಎಂಡಿ, ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ನಿಯೋನಾಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಶಿಶುವೈದ್ಯ, ಅಪೊಲೊ ಕ್ರೆಡಲ್ ಜಯನಗರ
ತಾಯಿಯೊಂದಿಗಿನ ಮಗುವಿನ ಸಂಬಂಧದಷ್ಟೇ ತಂದೆ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.
ತಂದೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯು ಬಾಲ್ಯದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಪ್ರೌಡಾವಸ್ಥೆಯವರೆಗೂ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.
ಯುವತಿಯರಿಗೆ, ಅವರ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಸಕ್ತಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದಾಗ ಮಾನಸಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ತಂದೆಯ ಒತ್ತಡವು ಮಗುವಿನ ಅರಿವಿನ ಮತ್ತು ಭಾಷಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ
ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ತಂದೆಯಂದಿರು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತು ಆರಂಭಿಕ ಮೆದುಳಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ವಿಜ್ಞಾನವು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ, ತಂದೆಯರ ಆಜೀವ ಪ್ರಭಾವವು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಬೀರಬಹುದು.

ಮಗುವಿನ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ, ತಾಯಿಯೊಂದಿಗಿನ ಮಗುವಿನ ಸಂಬಂಧದಷ್ಟೇ ತಂದೆ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಮಗು ಜನಿಸುವ ಮೊದಲೇ, ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಂದೆಯ ವರ್ತನೆ, ಪ್ರಸವಪೂರ್ವ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿನ ನಡವಳಿಕೆ, ಮತ್ತು ತಂದೆ ಮತ್ತು ತಾಯಿಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವು ಮಗುವಿನ ಮೇಲೆ ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಅಥವಾ ಹೆರಿಗೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರಬಹುದು.ಶಿಶು ಹಂತದಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆ, ನವಜಾತ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿತ ಸ್ತನ್ಯಪಾನ ಮತ್ತು ಅಕಾಲಿಕ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಿಸುವಂತಹ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಆರೋಗ್ಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಮೇಲೂ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ತಂದೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯು ಬಾಲ್ಯದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಪ್ರೌಡಾವಸ್ಥೆಯವರೆಗೂ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ತಂದೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯೂ ಮಾನಸಿಕ ಹಾಗೂ ಕೇವಲ ದೈಹಿಕ ಹಾನಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಂಪರ್ಕದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಅಂತಹ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಇರುತ್ತದೆ. ಮಗುವಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಇರುವಿಕೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯು ಮಗುವಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ಎಂದು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ. ಮಗುವಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಿವೆ, ಅದು ಅವರ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಇರುತ್ತದೆ.
ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗರಿಗೆ, ಅವರ ತಂದೆಯೊಂದಿಗಿನ ಗುಣಾತ್ಮಕ ಪ್ರಸಕ್ತಿಯು ವರ್ತನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಆವರ್ತನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯುವತಿಯರಿಗೆ, ಅವರ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಸಕ್ತಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದಾಗ ಮಾನಸಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ತಮ್ಮ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಾಗದ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಕ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಅವರ ತಂದೆಯವರು ತಮ್ಮ ದಿನನಿತ್ಯದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾದಾಗ ಅಂತಹ ಮಕ್ಕಳು ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹದಿಹರೆಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ. ತಂದೆಯು ತನ್ನ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ಮಕ್ಕಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಸಾಮಾಜಿಕತೆ, ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ.
ತಂದೆಯ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯದೆ ಬೆಳೆಯುವ ಮಕ್ಕಳು ವರ್ತನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟಕರವೆಂದು ತಿಳಿದುಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಕ್ಕಾಗಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು. ಅವರು ಕೆಲವು ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ನೋವು, ಆಸ್ತಮಾ, ತಲೆನೋವು, ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು ಮುಂತಾದ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಮಗುವಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯು ಆತಂಕ, ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಆತ್ಮಹತ್ಯಾ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳಂತಹ ಕೆಲವು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಅವರ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಭಯಗಳು, ಆತಂಕಗಳು, ಅಸಮಾಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಅತೃಪ್ತಿಯನ್ನು ಮರೆಮಾಚುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಅವರು ಬೆದರಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.
ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ಪೋಷಕರ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯದ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ತಂದೆಯ ಒತ್ತಡವು ಮಗುವಿನ ಅರಿವಿನ ಮತ್ತು ಭಾಷಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ತಂದೆಯ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವು ಮಕ್ಕಳ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಾದ ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಎಂದು ಅಪೊಲೋ ಕ್ರೆಡಲ್ ನ ಡಾ. ಸಂತೋಷ್ ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಮಕ್ಕಳು ಖಿನ್ನತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಅಥವಾ ತೋರ್ಪಡಿಕೆ ನಡವಳಿಕೆ ಅಥವಾ ಸುಳ್ಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಎಂಬುದು ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ. ಅಂತಹ ಮಕ್ಕಳು ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಾದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ನಡವಳಿಕೆಯ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು. ಎಂದು ಅಪೊಲೋ ಕ್ರೆಡಲ್ ನ ಡಾ. ಸಂತೋಷ್ ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಜ್ಞಾನವುಳ್ಳವರು, ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪಿತೃಗಳಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುವುದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ತಾಯಿ ಮತ್ತು ತಂದೆ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಸುವ ವಿಭಿನ್ನ ಶೈಲಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದರೆ, ಇಬ್ಬರೂ ಮಕ್ಕಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ.

ನಿಮ್ಮ ತಂದೆಯಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯ, ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದುವ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಗಮನಾರ್ಹ. ಅಂತಹ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಆರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುವ ಮಕ್ಕಳು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವ ಸುಧಾರಿತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ತಂದೆಯ ಮಗಳೊಂದಿಗಿನ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಸಕ್ರಿಯ ಪಾಲ್ಗೊಳುವಿಕೆಯ ಮಾನಸಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯುವತಿಯರಲ್ಲಿ ಖಿನ್ನತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ತನ್ನ ಮಗುವಿನಿಂದ ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಂಡ ತಂದೆ ಮಗುವಿಗೆ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಅಸಮರ್ಥತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಾನೆ. ಎಂದು ಅಪೊಲೋ ಕ್ರೆಡಲ್ ನ ಡಾ. ಸಂತೋಷ್ ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

City Today News

(citytoday.media)

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.