ಮಾನ್ಸೂನ್ ಆರೈಕೆ ಸಲಹೆಗಳು: ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಎಸ್ಜಿಮಾವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಡಾ. ಪೂರ್ಣಿಮಾ ರಾಮಕೃಷ್ಣ, ಎಂಬಿಬಿಎಸ್, ಎಂಎಸ್ (ಮುಂಬೈ), ಸಲಹೆಗಾರರು ಪ್ರಸೂತಿ ಮತ್ತು ಸ್ತ್ರೀರೋಗತಜ್ಞ, ಅಪೊಲೊ ಕ್ರೆಡೆಲ್, ಕೋರಮಂಗಲ ಮತ್ತು ಜಯನಗರ, ಬೆಂಗಳೂರು.

ಎಸ್ಜಿಮಾ ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಚರ್ಮದ ಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಚರ್ಮವು ಕೆಂಪು, ಕಿರಿಕಿರಿ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ, ದ್ರವ ತುಂಬಿದ ಉಬ್ಬುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಎಸ್ಜಿಮಾ ಬಂದು ಹೋಗಬಹುದು. ಒಂದು ದಿನ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವು ಚೆನ್ನಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಮರುದಿನ, ನೀವು ಉರಿಗುಳ್ಳೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಕ್ಷಾರೀಯ ಸಾಬೂನು ಮತ್ತು ಸ್ವಚ್ಚತೆಯ, ಸುಗಂಧ ಮಾರ್ಜಕಗಳು, ರತ್ನಗಂಬಳಿಗಳು, ಕಂಬಳಿ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಉಣ್ಣೆ, ಶುಷ್ಕ ಹವಾಮಾನ, ದ್ರಾವಕಗಳು, ಬೆವರು, ಒತ್ತಡ, ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ವೈರಸ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವು ಅಂಶಗಳಿಂದ ಎಸ್ಜಿಮಾ ಬರಬಹುದು. ಮಳೆಗಾಲವು ಎಸ್ಜಿಮಾವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಎಸ್ಜಿಮಾಗೆ ಯಾವುದೇ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲವಾದರೂ, ಉರಿಯೂತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೆಲವು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆರೈಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು:
ಸಾಬೂನು (ಸೋಪ್) – ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಾಬೂನುಗಳು, ಕ್ಷಾರೀಯವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಒಣಗಿಸಬಹುದು.ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಸಾಬೂನು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ದೇಹದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಬಳಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಬದಲಾಗಿ, ಸೌಮ್ಯ ಮತ್ತು ಕಿರಿಕಿರಿಯುಂಟುಮಾಡುದ ಸಾಬೂನುಗಳಿಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಸೋಪ್ ಮತ್ತು ಸುಗಂಧ ಆಧಾರಿತ ಶ್ಯಾಂಪೂಗಳನ್ನು ಸಹ ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು. ಗ್ಲಿಸರಿನೇಟೆಡ್ ಸಾಬೂನು ಕೂಡ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ.
ಶೈತ್ಯ- ಆರ್ಧ್ರಕ – ಚರ್ಮದ ತುರಿಕೆ ಮತ್ತು ಪರಚು-ಗೀರುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಇದು ಒಂದು ಉತ್ತಮ ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಸುಗಂಧ ದ್ರವ್ಯ, ಸಂಯೋಜಕ, ಬಣ್ಣ ಅಥವಾ ಸಂರಕ್ಷಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಶೈತ್ಯ- ಆರ್ಧ್ರಕ- ಮಾಯಿಶ್ಚರೈಸರ್‌ಗಳು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು. ಮಾಯಿಶ್ಚರೈಸರ್ ಅನ್ನು ದೇಹದಾದ್ಯಂತ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಬೇಕು ಅಥವಾ ದಿನಕ್ಕೆ ಎರಡು ಬಾರಿಯಾದರೂ ಅನ್ವಯಿಸಬೇಕು. ಸ್ನಾನ ಅಥವಾ ಶವರ್‌ನಿಂದ ಹೊರಬಂದ ನಂತರ ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಮಾಯಿಶ್ಚರೈಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾಕಲು ಉತ್ತಮ ಸಮಯ, ಕಳೆದುಹೋದ ತೇವಾಂಶವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲು ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ತೇವಾಂಶ -ವೆಟ್ ಡ್ರೆಸ್ಸಿಂಗ್ – ಎಸ್ಜಿಮಾ ಸಂಭವಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ವೆಟ್ ಡ್ರೆಸ್ಸಿಂಗ್ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಮೊದಲಿಗೆ, ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಮಾಯಿಶ್ಚರೈಸರ್ಗಳನ್ನು ಹಚ್ಚಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಒದ್ದೆಯಾದ ಬ್ಯಾಂಡೇಜ್ನಿಂದ ಮುಚ್ಚಿ. ನೀವು ತೀವ್ರವಾದ ಎಸ್ಜಿಮಾ ಉರಿಗುಳ್ಳೆಗಳಿಂದ ಉರಿದು ಬಳಲುತ್ತಿರುವಾಗ ಹೀಗೆ ಬಳಸುವುದು ಉತ್ತಮ. ಒದ್ದೆಯಾದ ಬ್ಯಾಂಡೇಜ್ ಅನ್ನು ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಸುಮಾರು 15 ನಿಮಿಷದಿಂದ 45 ನಿಮಿಷಗಳವರೆಗೆ ಇಡಬೇಕು. ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕಾಗಿ ಇದನ್ನು ದಿನಕ್ಕೆ 3- 4 ಬಾರಿ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ.

ಕಜ್ಜಿ-ತುರಿಕೆ ಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ನಿಮ್ಮ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಒಗೆಯಿರಿ – ಸೌಮ್ಯವಾದ ಡಿಟರ್ಜೆಂಟ್‌ಗಳಿಂದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಒಗೆಯುವುದು, ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ನೀರಿನಿಂದ ಎರಡು ಬಾರಿ ತೊಳೆಯುವುದರಿಂದ ತುರಿಕೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬಟ್ಟೆಗಳಿಂದ ಮಾರ್ಜಕಗಳ ಎಲ್ಲಾ ಕುರುಹುಗಳು ನಾಶವಾಗುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಚರ್ಮದ ಕಿರಿಕಿರಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸುಗಂಧ ದ್ರವ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ ಮೆದುಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಸಹ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು.
ಕೈಗವಸುಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಮಾಡಿ – ಅಡಿಗೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ ಅಥವಾ ಇತರ ಮನೆಯ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ ಕೈಗವಸುಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಏಕೆಂದರೆ ಸಾಬೂನುಗಳಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಅಂಶಗಳು ಇರುವುದರಿಂದ ತುರಿಕೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವನ್ನು ವಿಕಾರಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಬೆವರುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲು ರಬ್ಬರ್ ಕೈಗವಸು ಒಳಗೆ ಹತ್ತಿ ಕೈಗವಸು ಲೈನರ್ ಇರುವುದನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಸೂಕ್ತ.

ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ – ನೀವು ಎಸ್ಜಿಮಾ ರೋಗಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಸ್ನಾನ ಸಾಕು.

ಪ್ಯಾಟ್ ಡ್ರೈ – ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ತುಂಬಾ ಕಠಿಣವಾಗಿರಿಸಬೇಡಿ. ಚರ್ಮವನ್ನು ಒಣಗದಂತೆ ಉಜ್ಜುವ ಬದಲು ಮೃದುವಾದ ಟವೆಲ್‌ನಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವನ್ನು ಒಣಗಿಸಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಅಂಗೈಗಳಿಂದ ಚರ್ಮವನ್ನು ಹಿಸುಕಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಬಿಸಿನೀರಿನ ಸ್ನಾನವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ – ಬಿಸಿನೀರಿನಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಹಿತವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಇದು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮದಲ್ಲಿ ಶುಷ್ಕತೆಗೆ ಒಂದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಬಿಸಿನೀರು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮದಿಂದ ಸಾರಭೂತ ತೈಲವನ್ನು ಕಿತ್ತು ಅದನ್ನು ಒಣಗಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಉತ್ಸಾಹವಿಲ್ಲದ ತಣ್ಣೀರಿನಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ.

ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವನ್ನು ಹೈಡ್ರೇಟ್ ಮಾಡಿ – ಸಾಕಷ್ಟು ನೀರು ಕುಡಿಯಿರಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವಾಗ ಕನಿಷ್ಠ 10 ರಿಂದ 20 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಇರಿ, ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವು ನೀರಲ್ಲಿ ನೆನೆಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮದ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಮೂಲಕ ನೀರನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವು ಹೈಡ್ರೀಕರಿಸಿದಂತೆ ಉಳಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶದ ಪೂರಕಗಳು – ಎಸ್ಜಿಮಾ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಗುಲಾಬಿ ಎಣ್ಣೆ, ದೊಡ್ಡಪತ್ರೆ ಬೋರೇಜ್ ಎಣ್ಣೆ ಮುಂತಾದ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನಂಜುನಿರೋಧಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ – ನಿಮ್ಮ ಸ್ನಾನದ ನೀರಿಗೆ ಆಂಟಿ-ಸೆಪ್ಟಿಕ್ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದರಿಂದ ರೋಗಾಣುಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಚರ್ಮದ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಿದಂತಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ನಂಜುನಿರೋಧಕಗಳು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಹಾನಿ ಅಥವಾ ಕಿರಿಕಿರಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುವ ಕಾರಣ ನಂಜುನಿರೋಧಕಗಳ ಸಾಂದ್ರತೆಯನ್ನು ಸಮತೋಲನವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಜೀವನಶೈಲಿ – ನೀವು ಎಸ್ಜಿಮಾ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಒತ್ತಡವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಓಟ, ವಾಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಯೋಗದಂತಹ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಮಯ ಕೊಡಿ. ಇದು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತುರಿಕೆ ತಪ್ಪಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಬೆರಳಿನ ಉಗುರುಗಳನ್ನು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿ ಇರಿಸಿ. ಚಳಿಗಾಲದ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಒಣಗಿಸಲು ತೇವಾಂಶವನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆರ್ದ್ರಕವನ್ನು ಬಳಸಿ.

ಸ್ತನ್ಯಪಾನ – ಕುಟುಂಬದ ಇತಿಹಾಸದಿಂದಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಎಸ್ಜಿಮಾದ ಅಪಾಯವಿದ್ದರೆ ಮೊದಲ 6 ತಿಂಗಳು ಅಥವಾ 1 ವರ್ಷ ಸ್ತನ್ಯಪಾನ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ. ಶಿಶುಗಳನ್ನು ಹುಳಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಕು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಕೂದಲಿನಂತಹ ಸಂಭಾವ್ಯ ಅಲರ್ಜಿ ಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಬೇಕು.ಹಲವು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳ ನಂತರವೂ ನಿಮ್ಮ ಎಸ್ಜಿಮಾದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪರಿಹಾರ ಸಿಗದಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮರೋಗ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ. ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಮೊದಲೇ ಗುರುತಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಇದರಿಂದ ಚರ್ಮರೋಗವನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು, ಅಥವಾ ಪರಿಣಾಮ ಕೆಟ್ಟದಾಗುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

City Today News

(citytoday.media)

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.