ಸಿಎಎ ಕಾಯ್ದೆ ( ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ , 2019 )

ಸಿಎಎ ಕಾಯ್ದೆ ( ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ , 2019 ) ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ 11 , 2019 ರಂದು 125 ಮತಗಳು ಮತ್ತು ವಿರುದ್ಧ 105 ಮತಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು . ಮಸೂದೆಗೆ ಡಿಸೆಂಬರ್ 12 ರಂದು ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಅನುಮತಿ ದೊರೆತಿದೆ . ಸಿಎಎ ಕಾಯ್ದೆ ಅಂಗೀಕಾರವು ಈಶಾನ್ಯ , ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ನವದೆಹಲಿ ಸೇರಿದಂತೆ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು , ಡಿಸೆಂಬರ್ 15 ರಂದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಧಾನಿ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿತು , ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿತ್ತು , ಇದು ಪೊಲೀಸರೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಬಸ್ಸುಗಳನ್ನು ಸುಟ್ಟುಹಾಕಿತು ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಜಾಮಿಯಾ ಮಿಲಿಯಾ ಇಸ್ಲಾಮಿಯಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದರು , ಸಿಎಎ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ : ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ , 2019 ಸಿಎಎ ಎಂಬುದು ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ , 2019 , ಇದು ಭಾರತದ ಮೂರು ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ , ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅಥವಾ ಕಿರುಕುಳದ ಭೀತಿಯಿಂದ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ನೀಡಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದೆ .

ಸಿಎಎ ಕಾಯ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವ ಧರ್ಮಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ ?

ಕ್ಯಾಬ್ ಕಾಯ್ದೆಯು ಹಿಂದೂ , ಸಿಖ್ , ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ , ಜೈನ್ , ಬೌದ್ಧ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಸಿ ಎಂಬ ಆರು ಮುಸ್ಲಿಮೇತರ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ . ಈ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು 2014 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31 ರಂದು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರೆ ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವ ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ .

ಹಿಂದಿನ ಪೌರತ್ವ ಮಾನದಂಡಗಳು ಯಾವುವು ?

ಇತ್ತೀಚಿನವರೆಗೂ , ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವಕ್ಕೆ ಅರ್ಹರಾಗಲು 11 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿತ್ತು . ಹೊಸ ಕಾಯ್ದೆಯು ಮಿತಿಯನ್ನು ಆರು ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸುತ್ತದೆ .

ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಎಂದರೇನು ?

ಎನ್ಆರ್ಸಿ ನಾಗರಿಕರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೋಂದಣಿ , ಇದು ಭಾರತದಿಂದ ಅಕ್ರಮ ವಲಸಿಗರನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ . ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿತು . ಆದರೆ , ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದರು .

ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳು ಏನು ?

ಮಾರ್ಚ್ 24 , 1971 ರಂದು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಅವರು ಅಥವಾ ಅವರ ಪೂರ್ವಜರು ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದರು ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದರೆ ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾರತದ ಪ್ರಜೆಯಾಗಲು ಅರ್ಹನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ . ಅಸ್ಸಾಂ ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅಕ್ರಮ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶಿ ವಲಸಿಗರನ್ನು ಕಳೆಗಟ್ಟಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು . 1971 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಭಾರತ – ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಈ ಮೂರು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲದೆ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಿರುಕುಳ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಹಿಂದೂಗಳು ಸಿಎಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದೇ ?

ಪಾಕಿಸ್ತಾನ , ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಹಿಂದೂಗಳು ಸಿಎಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವಕ್ಕೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ . ಅವರು ಯಾವುದೇ ವಿದೇಶಿಯರಂತೆ ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾನೂನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ . ಅಂತಹ ಜನರಿಗೆ ಪೌರತ್ವ ಕಾಯ್ದೆಯಡಿ ಯಾವುದೇ ಆದ್ಯತೆ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ .

ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರು ಸಹ ಸಿಎಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪೌರತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕೇ ?

ಸಿಎಎ ಯಾವುದೇ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ . ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರು ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸಿಎಎ ಯಾವುದೇ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕನನ್ನು ತನ್ನ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ . ಮೂರು ವಿಶೇಷ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕೆಲವು ವಿದೇಶಿಯರಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವ ಪಡೆಯಲು ಇದು ವಿಶೇಷ ಕಾನೂನು ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ .

ಸಿಎಂ ವಿರುದ್ಧ ಅಸ್ಸಾಂ ಏಕೆ ಪ್ರತಿಭಟಿಸುತ್ತಿದೆ ?

ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ 2019 ರ ಅನುಷ್ಠಾನವು ಅಸ್ಸಾಂ ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿಯಿಂದ ಹೊರಗುಳಿದವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ . ಆದಾಗ್ಯೂ , ರಾಜ್ಯದ ಕೆಲವು ಗುಂಪುಗಳು ಇದು 1985 ರ ಅಸ್ಸಾಂ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತದೆ . 1985ರ ಅಸ್ಸಾಂ ಒಪ್ಪಂದವು ಮಾರ್ಚ್ 24 , 1971 ಅನ್ನು ಅಕ್ರಮ ನಿರಾಶ್ರಿತರನ್ನು ಗಡೀಪಾರು ಮಾಡಲು ಕಡಿತ ದಿನಾಂಕವಾಗಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ . ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಅಕ್ರಮ ವಲಸಿಗರನ್ನು ಅವರ ಧರ್ಮವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಕಳೆ ತೆಗೆಯುವುದು ಅಸ್ಸಾಮೀಸ್ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಸಿಎಎ ಕಾಯ್ದೆಯು ರಾಜ್ಯದ ಮುಸ್ಲಿಮೇತರ ವಲಸಿಗರಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ .

ಸಿಎಎ ಕಾಯ್ದೆ ಮುಸ್ಲಿಮರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆಯೇ ?

ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ ( ಸಿಎಎ ) ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸೇರಿದಂತೆ ಯಾವುದೇ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ . ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನವು ನೀಡಿರುವ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಸಿಎಎ ಮುಸ್ಲಿಮೇತರ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಏಕೆ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ?

ಸಿಎಎ ತಮ್ಮ ಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕಿರುಕುಳವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ , ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಹಿಂದೂ , ಬೌದ್ಧ , ಸಿಖ್ , ಜೈನ್ , ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಸಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ . ಆ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಮಾತ್ರ 2014ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31 ರಂದು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ ಕಾನೂನಿನಿಂದ ಲಾಭ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ . ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸೇರಿದಂತೆ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ವಿದೇಶಿಯರಿಗೆ ಈ ಕಾನೂನು ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ .

ಮೂರು ದೇಶಗಳಿಂದ ಅಕ್ರಮ ಮುಸ್ಲಿಂ ವಲಸಿಗರನ್ನು ಸಿಎಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಗಡೀಪಾರು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆಯೇ ?

ಧರ್ಮವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಭಾರತದಿಂದ ಯಾವುದೇ ವಿದೇಶಿಯರನ್ನು ಗಡೀಪಾರು ಮಾಡಲು ಸಿಎಎಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ . ವಿದೇಶಿಯರ ಗಡೀಪಾರು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಿಯರ ಕಾಯ್ದೆ 1946 ಮತ್ತು ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ( ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶ ) ಕಾಯ್ದೆ 1920ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗಿದೆ . ಈ ಎರಡು ಕಾನೂನುಗಳು ತಮ್ಮ ಮೂಲ ದೇಶ ಅಥವಾ ಧರ್ಮವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಭಾರತದ ಎಲ್ಲ ವಿದೇಶಿಯರ ಪ್ರವೇಶ , ವಾಸ್ತವ್ಯ ಮತ್ತು ನಿರ್ಗಮನವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿತು . ಆದ್ದರಿಂದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿರುವ ಯಾವುದೇ ಅಕ್ರಮ ವಿದೇಶಿಯರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಗಡೀಪಾರು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ .

ಸಿಎಎ ಮತ್ತು ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ನಡುವೆ ಸಂಬಂಧವಿದೆಯೇ ?

ಸಿಎಎಗೆ ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ . ಡಿಸೆಂಬರ್ 2004ರಿಂದ ಎನ್ಆರ್ಸಿಯ ಕಾನೂನು ನಿಬಂಧನೆಗಳು 1955ರ ಪೌರತ್ವ ಕಾಯ್ದೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ . ಕಾನೂನು ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು 2003 ರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಶಾಸನಬದ್ಧ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಸಹ ಸೇವಿಸಿದೆ . ಈ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರ ನೋಂದಣಿ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗುರುತಿನ ಚೀಟಿ ನೀಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ . ಸಿಎಎ ಕಾನೂನು ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾಯಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಸಚಿವಾಲಯ , ಸಿಎಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ತ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು . ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವ ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ – 03 ರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ . ಆದ್ದರಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಯಾವುದೇ ನಾಗರೀಕರು ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಬಗ್ಗೆ ಆತಂಕ ಪಡುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲವೆಂದು ಈ ಮೂಲಕ ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ .

City Today News

(citytoday.media)

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.