ಚಿನ್ನ ಮತ್ತು ಬೆಳ್ಳಿ ಬೆಲೆ ಕುಸಿತ

ಬೆಂಗಳೂರು: ಆರ್ಥಿಕತೆ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಸಡಿಲಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಬೆಳ್ಳಿಯ ಮತ್ತು ಲೋಹಗಳ ಬೇಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಯುಎಸ್-ಚೀನಾ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಭಾವನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ ಇದು ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಪುನರುಜ್ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಏಂಜಲ್‌ ಬ್ರೋಕಿಂಗ್‌ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ ಸಂಸ್ಥೆಯ ನಾನ್‌ ಅಗ್ರಿ ಕಮಾಡಿಟಿಸ್‌ ಅಂಡ್‌ ಕರೆನ್ಸಿಸ್‌ ವಿಭಾಗದ ಚೀಫ್‌ ಅನಾಲಿಸ್ಟ್‌ ಪ್ರಥಮೇಶ್‌ ಮಲ್ಯ ಹೇಳಿದರು.

ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಸರಾಗತೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಘೋಷಿಸಿರುವ ಬೃಹತ್ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಳು ಆರ್ಥಿಕ ಚೇತರಿಕೆಯ ಭರವಸೆಯನ್ನು ನೀಡಿವೆ. ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿದ್ದರೂ ಇದು ಹಳದಿ ಲೋಹಕ್ಕೆ ಮನವಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಅಲಭ್ಯತೆಯು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸಹ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರಗಳು ಏಳನೇ ವಾರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿವೆ. ಯುಎಸ್ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ದುರ್ಬಲ ಮಾಹಿತಿಯ ಸರಮಾಲೆ ಚಿನ್ನದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಇಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಯುಎಸ್-ಚೀನಾ ಬಿರುಕು ಮತ್ತು ಕೊವೀಡ್-19 ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಸಂಭಾವ್ಯ ಲಸಿಕೆ ಹಾದಿಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿವೆ.‌

ಪ್ರಮುಖ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದಕರ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಬೆಲೆ ಕಡಿತದ ಮಧ್ಯೆ ಅನೇಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಸರಾಗವಾಗುವುದು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಐ ಕಚ್ಚಾ ಬೆಲೆ 1.28 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದು ಪ್ರತಿ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗೆ. 33.9 ಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ. ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಯ ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಒಪೆಕ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿನ ಕಡಿತ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳ ಪುನರುಜ್ಜೀವನದೊಂದಿಗೆ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೇಡಿಕೆ ಏರಿಕೆಯಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದ್ದರೂ, ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿನ ಲಾಭವು ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ. ಯುಎಸ್-ಚೀನಾ ವ್ಯಾಪಾರ ಯುದ್ಧದ ಸುತ್ತಲಿನ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತವು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವು ಇಂದು ಎಂಸಿಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪಕ್ಕಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ಎಲ್‌ಎಂಇ ಮೇಲಿನ ಬೇಸ್ ಮೆಟಲ್ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಗುರುವಾರ ಸತುವು ಬೆರೆಸಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ನಷ್ಟ ಅನುಭವಿಸಿದೆ. ಯುಎಸ್-ಚೀನಾ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧಗಳ ನಡುವಿನ ನಿರಂತರ ಬಿರುಕು ಬೇಸ್ ಮೆಟಲ್‌ನ ಬೇಡಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ, ಇದು ಈಗಾಗಲೇ ಸಿಒವಿಐಡಿ -19 ಏಕಾಏಕಿ ವಿನಾಶವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ವಿಶ್ವದ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿನ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಪುನರುಜ್ಜೀವನವು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಲೋಹಗಳ ಬೇಡಿಕೆಯ ಚೇತರಿಕೆಯ ಭರವಸೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ. 

2020 ರ ಮೇ 22 ಮತ್ತು 23 ರಂದು ನಡೆಯುವ ಚೀನಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಸಭೆಯು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ, ಇದು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಲೋಹಗಳ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ ಕ್ಯೂ 1 ರಲ್ಲಿ ನಿಕಲ್ ಅದಿರು ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ 27% ನಷ್ಟು ಕುಸಿತವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ, ಅದರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಣಿಗಳು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ ಶೂನ್ಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

City Today News

(citytoday.media)

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.