ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪಾತ್ರ

ಬೆಂಗಳೂರು: ಹಿಂದಿನಿಂದಲೂ ಭಾರತವು ತನ್ನ ಔಪಚಾರಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದೆ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಒಳಹರಿವಿನೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯವು ಸರಳವಾಗಿದೆ. ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಅಳವಡಿಕೆ 500 ಮಿಲಿಯನ್ ಗಡಿ ದಾಟಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡು-ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರದೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪಥವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಸಿಸ್ಕೋದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಈ ಅಂಕಿ-ಅಂಶವು 2023 ರ ವೇಳೆಗೆ 907 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಏರಲಿದೆ ಎಂದು ಏಂಜಲ್‌ ಬ್ರೋಕಿಂಗ್‌ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಸೋಸಿಯೆಟ್‌ ಡೈರೆಕ್ಟರ್‌ ಅಂಡ್‌ ಚೀಫ್‌ ಇನ್ಫರ್ಮೇಷನ್‌ ಆಫಿಸರ್‌ ರೋಹಿತ್‌ ಅಂಬೊಸ್ಟಾ ಹೇಳಿದರು.

ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳ ನುಗ್ಗುವಿಕೆಯು ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ಮನೆಗಳನ್ನು ತಲುಪಿದೆ. 2014 ರಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಪಿಎಂ ಜನ ಧನ್ ಯೋಜನೆ ಈ ಬದಲಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಚಾಲಕರಾದರು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ 38.06 ಕೋಟಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಮುಖ ಉಪಕ್ರಮಗಳಾದ ಯುಪಿಐ ಮತ್ತು ರುಪೇ ಡೆಬಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳಿಂದ ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ವೇಗಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಇದೇ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಭಾರತ್ನೆಟ್ ಮಿಷನ್ ದೂರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ನುಗ್ಗುವಿಕೆಗೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡುತ್ತಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಟೆಕ್-ಚಾಲಿತ ಬಿಎಫ್ಎಸ್ಐ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆದಾರರ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ತಮ್ಮ ಚಿಲ್ಲರೆ ಟಚ್‌ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಡುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರು ಈಗ ಅದನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತಮ್ಮ ಡಿಜಿಟಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅಂದರೆ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದೆ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸಲು ಇದು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುತ್ತಿದೆ.

ಯುಪಿಐನ ತಾಂತ್ರಿಕ ಅದ್ಭುತ (ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕೇತರ ಪೂರೈಕೆದಾರರಲ್ಲಿ ಅದರ ಪರಸ್ಪರ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ) ವಹಿವಾಟಿನ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟು ಸಮಯವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ. ದೂರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಎಇಪಿಎಸ್ (ಆಧಾರ್-ಶಕ್ತಗೊಂಡ ಪಾವತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ) ನಡೆಸುವ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ವಹಿವಾಟಿನ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಭಾರತ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಎಇಪಿಎಸ್ ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು 200 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. 

ಭಾರತೀಯ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಎಫ್‌ಡಿ, ಆರ್‌ಡಿ, ಮತ್ತು ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಹೂಡಿಕೆ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದರು. ದಿನನಿತ್ಯದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಕಷಾಯದೊಂದಿಗೆ ಇದು ತಡವಾಗಿ ಬದಲಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಶ್ರೇಣಿ 2 ಮತ್ತು 3 ನಗರಗಳಲ್ಲಿನ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಈಗ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಷೇರುಗಳಂತಹ ಸುಧಾರಿತ ಹೂಡಿಕೆ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಟ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. 

ಕಳೆದ ಒಂದು ದಶಕದಿಂದ ಎನ್‌ಎಸ್‌ಇ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಶೇಕಡ 11 ಸಿಎಜಿಆರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಸುಮಾರು 2.78 ಕೋಟಿಗಳಷ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಸುಮಾರು 4.58 ಕೋಟಿ ಬಿಎಸ್ಇ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಇದ್ದಾರೆ, ಇದು ಕಳೆದ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡ 26 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ವ್ಯಾಪಾರದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ರೋಬೋ-ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನು (ಡೇಟಾ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮತ್ತು ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಹೂಡಿಕೆ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಹೂಡಿಕೆ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳು) ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಸುಲಭವಾಗಿದೆ.

City Today News

(citytoday.media)

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.