ಚಿನ್ನದ ಬೆಲೆ ಇಳಿಕೆ

ಬೆಂಗಳೂರು: ನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳ ಬೀಗಮುದ್ರೆಯನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ರಫ್ತು ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಪುನರಾರಂಭಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳು ಚರ್ಚಿಸಿವೆ. ಪುನರುಜ್ಜೀವಿತ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಏಕಾಏಕಿ ಉಂಟಾಗುವ ಕಳವಳಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಭಾವನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿತು ಎಂದು ಏಂಜಲ್‌ ಬ್ರೋಕಿಂಗ್‌ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ ಸಂಸ್ಥೆಯ ನಾನ್‌ ಅಗ್ರಿ ಕಮಾಡಿಟಿಸ್‌ ಅಂಡ್‌ ಕರೆನ್ಸಿಸ್‌ ವಿಭಾಗದ ಎವಿಪಿ ರಿಸರ್ಚ್‌ ಪ್ರಥಮೇಶ್‌ ಮಲ್ಯ ಹೇಳಿದರು.

ಯು.ಎಸ್. ಡಾಲರ್ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ ಸೋಮವಾರ, ಸ್ಪಾಟ್ ಚಿನ್ನದ ಬೆಲೆಗಳು ಶೇಕಡ 0.30 ರಷ್ಟು ಇಳಿಕೆಯಾಗಿ  ಔನ್ಸ್‌ಗೆ 1724.6 ಡಾಲರ್‌ಗೆ ತಲುಪಿದೆ. ಈ ಅಂಶವು ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಇತರ ಕರೆನ್ಸಿ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಹಳದಿ ಲೋಹದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ದುಬಾರಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ವೆಚ್ಚವು ಕಡಿಮೆಯಾಯಿತು.  ಜಾಗತಿಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಯು.ಎಸ್. ಡಾಲರ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆಯುವಂತೆ ಮಾಡಿತು, ಇದನ್ನು ಸ್ವರ್ಗವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಜೂನ್ 9, 2020 ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುವ ವಾರದಲ್ಲಿ ಕಾಮೆಕ್ಸ್ ಗೋಲ್ಡ್ ಮತ್ತು ಸಿಲ್ವರ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಬುಲಿಷ್ ಪಂತಗಳನ್ನು ಟ್ರಿಮ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಎರಡನೆಯ ಪ್ರಬಲ ತರಂಗದ ಬಗ್ಗೆ ಆತಂಕಗಳು ಮುಂದುವರೆದವು, ಇದು ಚಿನ್ನದ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿನ ಇಳಿಕೆಯನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಿತು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಯು.ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.  ಸ್ಪಾಟ್ ಬೆಳ್ಳಿ ಬೆಲೆಗಳು ಶೇಕಡಾ 0.06 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿ .ನ್ಸ್‌ಗೆ 4 17.4 ಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ. ಎಂಸಿಎಕ್ಸ್‌ನ ಬೆಲೆಗಳು ಶೇಕಡಾ 0.62 ರಷ್ಟು ಇಳಿಕೆಯಾಗಿ ಪ್ರತಿ ಕೆ.ಜಿ.ಗೆ 47393 ರೂ.

ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಐ ಕಚ್ಚಾ ಬೆಲೆಗಳು ಶೇಕಡಾ 2.37 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗೆ 37.1 ಡಾಲರ್‌ಗೆ ತಲುಪಿದೆ. ಒಪ್ಪಿದ ಉತ್ಪಾದನಾ ಕಡಿತವನ್ನು ಪಾಲಿಸದ ಒಪೆಕ್ ಸದಸ್ಯರು ತಮ್ಮ ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಪೂರೈಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಯುಎಇ ಇಂಧನ ಸಚಿವರು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ನಂತರ ಸ್ಥಿರ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಚೀನಾದ ಕೆಲವು ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಹೊಸ ಸ್ಫೋಟ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಕರೋನವೈರಸ್ ಸುತ್ತಲಿನ ಭಯವು ಯು.ಎಸ್ನಲ್ಲಿ 2 ಮಿಲಿಯನ್ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರೆಯಿತು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಯು ಮತ್ತು ರಸ್ತೆ ಸಂಚಾರದ ಮೇಲಿನ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ತಡೆಯಬಹುದು.

ಲಂಡನ್ ಮೆಟಲ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಎಲ್ಎಂಇ) ನಲ್ಲಿನ ಬೇಸ್ ಮೆಟಲ್ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಬೆರೆಸಲಾಯಿತು, ಕಾಪರ್ ಈ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಸೋತವರು. ಯು.ಎಸ್. ಡಾಲರ್ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯನ್ನು ಇತರ ಕರೆನ್ಸಿ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಬೇಸ್ ಲೋಹಗಳನ್ನು ದುಬಾರಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದ ಕಾರಣ ಬೆಲೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿಲ್ಲ. ಲಸಿಕೆ ರಚನೆಯ ಸುತ್ತ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದ ಎರಡು ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಕುಗ್ಗಿಸಿದವು.

ದೇಶೀಯ ಬೇಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಮ್ಯೂಟ್ ಮಾಡಿದ ಕೈಗಾರಿಕಾ ವಲಯದ ಮಧ್ಯೆ ಮೇ 20 ರಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಕಾರ್ಖಾನೆ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ವೇಗಕ್ಕಿಂತ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಬೆಳೆದವು. ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದರಿಂದ ಸೋಮವಾರ, ಎಲ್‌ಎಂಇ ಕಾಪರ್ ಶೇಕಡಾ 1.33 ರಷ್ಟು ಇಳಿಕೆಯಾಗಿ ಪ್ರತಿ ಟನ್‌ಗೆ 5707.5 ಡಾಲರ್‌ಗೆ ತಲುಪಿದೆ.

ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳ ಪುನರಾರಂಭದೊಂದಿಗೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಹೊಂದಿಸಬಹುದೇ ಎಂದು ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ವೈಚಾರಿಕತೆಯ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಸಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡ ಜನರ ಅಗತ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

City Today News

(citytoday.media)

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.