ಕೋವಿಡ್ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯ( ರೋಗ ನಿರೋಧಕ) ಪರೀಕ್ಷೆ

ಲೇಖಕರು:
ಡಾ. ರಮೇಶ್ ಕಿನ್ಹಾ
ಮುಖ್ಯ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು
ಮೆಡಾಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಕೇರ್

ಕೋವಿಡ್ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯ( ರೋಗ ನಿರೋಧಕ) ಪರೀಕ್ಷೆ
ಇಮ್ಯುನೊಗ್ಲೋಬ್ಯುಲಿನ್ (ಐಜಿ) immunoglobulin (Ig) ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ antibody (Ab) ಪ್ರತಿಕಾಯ (ಅಬ್), ರೋಗಕಾರಕ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ಗಳಂತಹ ಹೊರಗಿನ ವೈರಸ್ ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲು ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಬಳಸಲಾಗುವ Y-shaped protein ದೊಡ್ಡ, ವೈ ಆಕಾರದ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಆಗಿದೆ.

ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ರೋಗಕಾರಕಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಾಗ, ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅದರ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿರುವ ಹೊಸ ಪ್ರತಿಜನಕವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ದೇಹವು ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಾರವಾಗುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಕಾಯ/ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಆಗ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ವಿದೇಶಿ/ಹೊರಗಿನ ರೋಗಕಾರಕಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ ಅಥವಾ ಅವುಗಳ ಪ್ರತಿಜನಕಗಳನ್ನು ನಿರ್ಭಂಧಿಸುತ್ತವೆ. ನಂತರ ಇತರ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಕೋಶಗಳಿಂದ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

Sars-Cov-2 /ಸಾರ್ಸ್-ಕೋವ್ -2 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ, COVID-19 ಪ್ರತಿಜನಕಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಬಿ ಲಿಂಫೋಸೈಟ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಪಾತ್ರವು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು SARS CoV-2 (COVID-19) ಅಥವಾ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ನಂತರ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಲಸಿಕೆಗಳು ದೇಹವನ್ನು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಪಡಿಸದೇ ಈ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಕರಿಸಲು ಕಲಿಸುತ್ತವೆ.

ಬಿ ಲಿಂಫೋಸೈಟ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಈ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಮೊದಲ ವಾರದಲ್ಲಿ (5-7 ದಿನಗಳು) ತಡವಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಐಜಿಎಂ ಪ್ರತಿಕಾಯವು 2 ನೇ ವಾರದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ (14 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ) ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ. ಐಜಿಜಿ ಪ್ರತಿಕಾಯವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 8 – 13 ದಿನಗಳ ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 21 ದಿನಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರುತ್ತದೆ.

SARS-CoV-2 ಪ್ರತಿಕಾಯ (ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೆರೋಲಜಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ) ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ವೈರಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಹಿಂದಿನ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಅಥವಾ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾನೆಯೋ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಮಾದರಿಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತವೆ. Total Antibody, IgG Antibody ಟೋಟಲ್ ಆಂಟಿಬಾಡಿ, ಐಜಿಜಿ ಆಂಟಿಬಾಡಿ ಮುಂತಾದ ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಗುಣಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ಪರಿಮಾಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರಬಹುದು.

ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ನಿಂದ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೋಕ್ಯಾಪ್ಸಿಡ್ (ಎನ್) ಅಥವಾ ಸ್ಪೈಕ್ (ಎಸ್) ಪ್ರೋಟೀನ್ ಎಂಬ ಎರಡು ರೀತಿಯ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುತ್ತವೆ:

ಆಂಟಿಬಾಡಿ/ಪ್ರತಿಕಾಯ/ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ವೈರಸ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ.

ಧನಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆ ಎಂದರೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಈ ಹಿಂದೆ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದಿರಬಹುದು. ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವೆಂದರೆ ವೈರಸ್ ಗೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲಾಗಿಲ್ಲ, ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಈ ಹಿಂದೆ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಜನಕಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡರೂ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಾಕಷ್ಟು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸಬಹುದು.

ಇದನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಲಸಿಕೆಯ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ತಮ್ಮ ದೇಹವು ವೈರಸ್ ಗೆ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆಯೇ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಸಾಕಷ್ಟು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಕೊನೆಯ ಲಸಿಕೆ ಡೋಸ್‌ನ 2 ವಾರಗಳ ನಂತರ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪ್ರತಿಕಾಯದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಿಳಿಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಿಳಿಯಬಹುದು. ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಯಾವ ಮಟ್ಟಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಇನ್ನೂ ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲಸಿಕೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾದ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸೆರೋಲಜಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯಿಂದ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಅಗ್ರಗಣ್ಯವಾಗಿ, COVID-19 ಲಸಿಕೆ ಸಿಗ್ನೇಚರ್ ಸ್ಪೈಕ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ್ನು ಗಮನಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಲು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಕೋಶಗಳಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಸ್ಪೈಕ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗೆ ಬದಲಾಗಿ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೊಕ್ಯಾಪ್ಸಿಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಬಳಸುವ ಯಾವುದೇ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ನಕಾರಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಇತರ ಕಾರಣಗಳೆಂದರೇ: ಲಸಿಕೆ ನಂತರ ಬೇಗನೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸುವುದು, ಅಥವಾ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವೈಫಲ್ಯ. ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಇನ್ನೂ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯಬೇಕು.ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಅಪರೂಪ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆದ ನಂತರ ಯಾವುದೇ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಅಪರೂಪ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಕೋವಿಡ್ 19 ಲಸಿಕೆಯ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಏನು, ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಏಕೆ? ಮಾಡಬೇಕು ?
Sars-Cov-2 /ಸಾರ್ಸ್-ಕೋವ್ -2 ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಆಕ್ರಮಣಾಕಾರಿಯಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ದೇಹವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ಬಿ ಲಿಂಫೋಸೈಟ್ ಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಜೀವಕೋಶಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಮತ್ತೇ ಹಿಂತಿರುಗಿ ಬಂದರೆ ವೈರಸ್ ನ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಿಸಲು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಸುತ್ತಲೂ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಈ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಪಾತ್ರವು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್-19 ಅಥವಾ ಲಸಿಕೆಯ ನಂತರ ದೇಹಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಗೆ ಪುರಾವೆಯಾಗಿರಬಹುದು. ಲಸಿಕೆಗಳು ಈ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಕ್ರಮಣಕಾರನ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕಾಗಿ ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಗೊಳಿಸಲು ದೇಹಕ್ಕೆ ಕಲಿಸುತ್ತವೆ. ಹೀಗಾಗಿ, ವೈರಸ್ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದಾಗ, ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ತ್ವರಿತ ವಾಗಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಕೋವಿಡ್-19 ಲಸಿಕೆ ಯನ್ನು ಪಡೆದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗುವುದನ್ನು ಪ್ರಲೋಭನಕಾರಿಯಾಗಿರಬಹುದು. ಜನರು ಪ್ರಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರೊಂದಿಗೆ ದೀರ್ಘ-ವಿಳಂಬದ ಭೇಟಿಯಾಗಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವರು ತಮ್ಮ ಲಸಿಕೆಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಕುತೂಹಲಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.. ಆದರೆ ಅದು ಅಗತ್ಯವಲ್ಲ. ಲಸಿಕೆಯ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಹಲವಾರು ಜೈವಿಕ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕೆಲವರು ತಕ್ಷಣದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಲಸಿಕೆಗೆ ವಿಳಂಬ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಬಹುದು. ಕೋವಿಡ್-19 ಲಸಿಕೆಯು ಕೋವಿಡ್19 ಸೋಂಕಿನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಪ್ರತಿಜನಕವಾಗಿ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಸ್ಪೈಕ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಅದರ ರೂಪಾಂತರಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ವ್ಯಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡಿವೆಯೇ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಎಸ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಒಳಗೊಂಡ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು. ಇತರ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೋಕ್ಯಾಪ್ಸಿಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ವೈರಸ್ ನ ಬೇರೆ ಭಾಗಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುತ್ತವೆ, ಅವು ಸೋಂಕಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಸಿಕೆಗಳಿಂದಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್-19 ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆ ಅಥವಾ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಕೋವಿಡ್-19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆದ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಸಬಾರದು. ಆದರೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ವೈರಸ್ ಬಗ್ಗೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅಂದರೆ ಅವರು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಇನ್ನೂ ಮರುಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದು, ಆದರೆ ತೀವ್ರತೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿರುತ್ತವೆ.

ಕೋವಿಡ್-19 ಲಸಿಕೆಯು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಮೀರಿದ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡಬಹುದು.
ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಒಂದು ತೋಳು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ. ಲಸಿಕೆಯ ನಂತರ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಮನುಷ್ಯರು ಟಿ ಜೀವಕೋಶದ ರೋಗನಿರೋಧಕತೆಯನ್ನು ಸಹ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಟಿ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಅಳೆಯಲು ಕಷ್ಟ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಈ ಜೀವಕೋಶಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ವೈರಸ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಈ ಟಿ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಕೋವಿಡ್ ಸೋಂಕನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಸೋಂಕು ಸಂಭವಿಸಿದ ನಂತರ ದೇಹದಿಂದ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಅವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿವೆ.

ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಮಾತ್ರ ರಕ್ಷಿಸಬಲ್ಲವು, ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸೇರಿದಂತೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಮಟ್ಟಗಳು ಸಾಕಷ್ಟಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಟಿ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಸಹ ಸಹಾಯಕವಾಗಿವೆ. ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ಲಸಿಕೆಗಳು, ಪ್ರತಿಕಾಯ ಆಧಾರಿತ ಚಿಕಿತ್ಸಕಗಳು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್-19 ಗಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಂತಹ ಜ್ಞಾನವು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಾವು ಇದೀಗ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕೆಲಸವೆಂದರೆ ಕೋವಿಡ್-19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ವೈರಸ್ ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರಮಾಣಿತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುವುದು.

City Today News

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.