ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಲಾಭಗಳನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳ ಉದಯ

-ಡಾ.ಶಿವೇಂದ್ರ ಬಜಾಜ್, ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ, ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಸೀಡ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಲೈಯನ್ಸ್ ಫಾರ್ ಅಗ್ರಿ ಇನ್ನೋವೇಶನ್

ಮೊದಲ ತಳೀಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ (ಜಿಎಂ) ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು 1990 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಬಿತ್ತಲಾಯಿತು, ಅಂದಿನಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೃಷಿ ಉತ್ಪಾದಕತೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷತೆಯ ಲಾಭಗಳಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ರೈತರು ತಮ್ಮ ಆದಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳು ಮೊದಲು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ, ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರವಾದ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಫಾರ್ ದಿ ಅಕ್ವಿಸಿಷನ್ ಆಫ್ ಅಗ್ರಿ-ಬಯೋಟೆಕ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಷನ್ಸ್ (ಐಯಸ್ಎಎಎ) ಪ್ರಕಾರ, 191.7 ಎಂಎಚ್ ನ ಒಟ್ಟು ಜಾಗತಿಕ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆ ಪ್ರದೇಶದ 53% ಅಥವಾ 103.1 ಮಿಲಿಯನ್ ಹೆಕ್ಟೇರ್ (ಎಂಎಚ್) 2018 ರಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿದೆ. 2016 ರಲ್ಲಿ, ನೇರ ಜಾಗತಿಕ ಕೃಷಿ ಆದಾಯ ಲಾಭ $18.2 ಬಿಲಿಯನ್ ಆಗಿತ್ತು. 1996 ರಿಂದ 2016 ರ ನಡುವಿನ 21 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕೃಷಿ ಆದಾಯವು $186.1 ಬಿಲಿಯನ್ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ತಳೀಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ ಬೆಳೆಗಳೆಂದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹತ್ತಿರದ ಕಾಡು ಸಂಬಂಧಿಯಿಂದ ಒಂದು ಜೀನ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಡಿಎನ್‌ಎಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದ ಸಸ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. ಜೀನ್‌ಗಳು ಕೀಟ ನಿರೋಧಕತೆ, ಪ್ರತಿಕೂಲವಾದ ಅಥವಾ ವಿಪರೀತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಂತಹ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ, ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಜಿಎಂಓ ಬೆಳೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾದ ಮೂರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳೆಂದರೆ: ಕೀಟ ಹಾನಿಗೆ ಪ್ರತಿರೋಧ, ಸಸ್ಯನಾಶಕಗಳಿಗೆ ಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಮತ್ತು ಸಸ್ಯ ವೈರಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿರೋಧ.

ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳು ಬೆಳೆಯಲು ಮತ್ತು ಸೇವಿಸಲು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ನಿಯಂತ್ರಿತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಸರ್ಕಾರಿ ನಿಯಂತ್ರಕರ ಪ್ರತಿ ವಿಮರ್ಶೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವು ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ. ಎಫ್ಎಓ, ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಎಚ್ ಓ ಮತ್ತು ಓಇಸಿಡಿ ಯಂತಹ ಹಲವಾರು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೆಳೆಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಪದೇ ಪದೇ ದೃಢಪಡಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಿಂದ ಪಡೆದ ಆಹಾರಗಳು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮತ್ತು ಸಾವಯವದಂತಹ ಇತರ ವಿಧಾನಗಳಿಂದ ಪಡೆದ ಆಹಾರಗಳಂತೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಟಿಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ದೇಶವು ವಾಣಿಜ್ಯ ಅನುಮೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಮೊದಲು ಈ ಬೆಳೆಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಅದರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ಬೆಳೆಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುವ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಹು ವರ್ಷಗಳ ಡೇಟಾ ಇದೆ. ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರು 20 ವರ್ಷಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೆಳೆಗಳ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಮಾನವನ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಒಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಪ್ರಕರಣವೂ ಇಲ್ಲ.

ಅದೇ ರೀತಿ, ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ನಿಯಂತ್ರಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿರುವ ಭಾರತೀಯ ನಿಯಂತ್ರಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಯಾವುದೇ ನಿಯಂತ್ರಕ ಅನುಮೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಮೊದಲು ಅಭಿವರ್ಧಕರು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಆಹಾರ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಸುರಕ್ಷತಾ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಭಾರತೀಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಂಸ್ಥೆ, ಜೆನೆಟಿಕ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಅಪ್ರೈಸಲ್ ಕಮಿಟಿ (ಜಿಇಎಸಿ) ಈ ಬೆಳೆಗಳ ಜೈವಿಕ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಸಂಬಂಧಿತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ತಜ್ಞರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಸಂಬಂಧಿತ ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಚಿವಾಲಯಗಳಾದ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯ, ಕೃಷಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರ ತಜ್ಞರು ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿಯಂತ್ರಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ವಿವಿಧ ಸಮಿತಿಗಳ ಭಾಗವಾಗಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಬೇಕು.

ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳ ಪ್ರಗತಿಯು ಕೃಷಿಕರಿಗೆ, ಸಸ್ಯ ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ಮತ್ತು ನೀತಿ ನಿರೂಪಕರಿಗೆ ಅನೇಕ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೇರಿಕಾ, ಏಷ್ಯಾ ಅಥವಾ ಆಫ್ರಿಕಾ ಎಲ್ಲೇ ಆಗಿರಲಿ, ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನೆಡುವ ರೈತರು ಕೀಟನಾಶಕಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ತಮ್ಮ ಉತ್ಪಾದನಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಪರಿಸರ ಲಾಭವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಸಸ್ಯನಾಶಕಗಳಿಗೆ ಸಹಿಷ್ಣುವಾಗಿರುವ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳು, ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ಕಳೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ.

ಮತ್ತೆ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವೈರಸ್‌ಗಳಿಗೆ ನಿರೋಧಕವಾಗಿರುವ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳಿವೆ. ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬಿಟಿ ಕಾರ್ನ್. 2002 ರಲ್ಲಿ ಬಿಟಿ ಜೋಳದ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಫಿಲಿಪೈನ್ ಸರ್ಕಾರದ ಅನುಮೋದನೆಯು ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಜಿಎಂ ಆಹಾರ/ಆಹಾರ ಬೆಳೆಗಳ ನೆಡುವಿಕೆಯ ಉದಯವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು. ಮೊದಲ ವರ್ಷ (2003) ಬಿಟಿ ಜೋಳದ ಆರಂಭಿಕ ನಾಟಿ 10,000 ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವರಿಸಿದೆ. ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ಕಾರ್ನ್ ಕೊಯ್ಲುಗಳು ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರ್ನ್ ಕೀಟವಾದ ಏಷ್ಯಾಟಿಕ್ ಕಾರ್ನ್ ಬೋರ್‌ನಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಾಶವಾಗುತ್ತವೆ. ದ್ವೀಪ ರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ನ್ ಇಳುವರಿ ಮಟ್ಟವು ಪ್ರತಿ ಹೆಕ್ಟೇರಿಗೆ ಸರಾಸರಿ 2.8 ಟನ್‌ಗಳು ಮಾತ್ರ. ಆದರೆ, ಅದು ಈಗ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಇತರ ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಕಾರ್ನ್ ಪ್ರಭೇದಗಳೊಂದಿಗೆ (ಕಳೆನಾಶಕ ಸಹಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಬಿಟಿ/ಎಚ್ ಟಿ), 2018 ರಲ್ಲಿ ಆರ್ದ್ರ ಮತ್ತು ಶುಷ್ಕ ಋತುಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಹೆಕ್ಟೇರ್ 630,000 ಹೆಕ್ಟೇರ್ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಿಟಿ ಜೋಳದ ಇಳುವರಿ ಪ್ರಯೋಜನವು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಜೋಳದ ಮಿಶ್ರತಳಿಗಳಿಗಿಂತ 14-34% ಹೆಚ್ಚು.

ಹತ್ತಿರದಲ್ಲೇ ಮನೆ ಇರುವಂತಹ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಬದನೆ ರೈತರು ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳ ಕೃಷಿಯೊಂದಿಗೆ ಅದೃಷ್ಟದ ಪುನರುಜ್ಜೀವನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜನವರಿ 2014 ರಲ್ಲಿ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಜಿಎಂ ಆಹಾರ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದ ಮೊದಲ ದೇಶವಾಗಿದೆ. ತಳೀಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ ಬಿಟಿ ಬದನೆಯನ್ನು ಮಣ್ಣಿನ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಬ್ಯಾಸಿಲಸ್ ತುರಿಂಜಿಯೆನ್ಸಿಸ್‌ನಿಂದ ಕ್ರಿಸ್ಟಲ್ ಪ್ರೊಟೀನ್ ಜೀನ್ (ಕ್ರೈ1ಎಸಿ) ಅನ್ನು ವಿವಿಧ ಬದನೆ ತಳಿಗಳ ಜೀನೋಮ್‌ಗೆ ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಹಣ್ಣು ಮತ್ತು ಚಿಗುರು ಕೊರಕ (ಎಫ್ ಯಸ್ ಬಿ) ದ ಬ್ರೈನ್ಜಾಲ್‌ನ ಮುತ್ತಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯಿಂದ ಬೆಳೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. 20 ರೈತರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ಬಿಟಿ ಬದನೆ ಪ್ರಭೇದಗಳು 2018 ರಲ್ಲಿ ದೇಶಾದ್ಯಂತ 27,012 ರೈತರನ್ನು ತಲುಪಿದವು, ಇದು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಅಂದಾಜು 150,000 ಬದನೆ ಬೆಳೆಗಾರರಲ್ಲಿ 18% ರಷ್ಟಿದೆ. ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳು – ತಡವಾದ ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ಆಲೂಗಡ್ಡೆ, ಬಿಟಿ ಹತ್ತಿ ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್-ಎ ಸಮೃದ್ಧವಾದ ಗೋಲ್ಡನ್ ರೈಸ್ – ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗಾಗಿ ಪೈಪ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿವೆ.

ಭಾರತವು ಸ್ವತಃ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ. 2002 ರಲ್ಲಿ ಬೊಲ್‌ಗಾರ್ಡ್-I ಅನ್ನು ಆರು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ — ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ, ಗುಜರಾತ್, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಕರ್ನಾಟಕ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡು– ಇದು ವಾಣಿಜ್ಯೀಕರಣಕ್ಕೆ ಅನುಮೋದಿಸಲಾದ ದೇಶದ ಮೊದಲ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಯಾಗಿದೆ, ನಂತರ ಬೋಲ್‌ಗಾರ್ಡ್ II, ಕೀಟ-ನಿರೋಧಕ 2006 ರಲ್ಲಿ ಹತ್ತಿ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಬೋಲ್ ವರ್ಮ್‌ನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವ ವಿಧದಿಂದ ಭಾರತದ ಹತ್ತಿ ಇಳುವರಿಯಲ್ಲಿ ನಾಟಕೀಯ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಹತ್ತಿ ಉತ್ಪಾದನೆಯು 2002-03 ರಲ್ಲಿ 8.62 ಮಿಲಿಯನ್ ಬೇಲ್‌ಗಳಿಂದ (ತಲಾ 170 ಕೆಜಿ) 2021-22 ರಲ್ಲಿ 34.04 ಮಿಲಿಯನ್ ಬೇಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಏರಿತು. 2002-03 ಮತ್ತು 2013-14 ರ ನಡುವೆ, ಬಿಟಿ ಹತ್ತಿಯ ‘ಸುವರ್ಣ ಅವಧಿ’, ಇಳುವರಿ 167% ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯು 316% ರಷ್ಟು ಏರಿತು ಆದರೆ ಹತ್ತಿ ಕೃಷಿಯ ಪ್ರದೇಶವು ಸುಮಾರು 39% ರಷ್ಟು ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. 2013-14 ರಲ್ಲಿ, ಬಿಟಿ ಹತ್ತಿ ಬೆಳೆಯುವ ಪ್ರದೇಶವು 11.03 ಮಿಲಿಯನ್ ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟಿತು, ಪ್ರತಿ ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗೆ 510 ಕೆಜಿ ಉತ್ಪಾದಕತೆಯೊಂದಿಗೆ ಒಟ್ಟು ಹತ್ತಿ ಕೃಷಿಯು 35.9 ಮಿಲಿಯನ್ ಬೇಲ್‌ಗಳಿಗೆ ತಲುಪಿತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ನವೀಕರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಹತ್ತಿ ಬೆಳೆಯುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಗುಲಾಬಿ ಬೋಲ್ ವರ್ಮ್ ಮತ್ತು ಪರಾವಲಂಬಿ ಕಳೆಗಳಂತಹ ಹೊಸ ಕೀಟಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮುವುದರಿಂದ ಕೃಷಿ ಇಳುವರಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಹೊಸ ಸಸ್ಯನಾಶಕ-ಸಹಿಷ್ಣು ಬಿಟಿ (ಎಚ್‌ಟಿಬಿಟಿ) ಹತ್ತಿಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವುದರಿಂದ ಪರಿಹಾರವಾಗಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ರೈತರು ಮುಖ್ಯ ಬೆಳೆಗೆ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ಜಮೀನಿನಲ್ಲಿ ಪರಾವಲಂಬಿ ಕಳೆಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಸಸ್ಯನಾಶಕಗಳನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಜಿಇಎಸಿ ನಿಂದ ಅನುಮೋದಿಸಲಾದ ಎರಡು ಜಿಎಂ ಆಹಾರ ಬೆಳೆಗಳ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೃಷಿ – ಬದನೆ ಮತ್ತು ಸಾಸಿವೆ – ಅನುಮೋದನೆಯಾದ ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರವೂ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿಲ್ಲ.

ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 25 ವರ್ಷಗಳ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆ ಅಳವಡಿಕೆಯ ನಂತರ, ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ 2.5 ಶತಕೋಟಿ ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಗ್ರಹವಾದ ಎಕರೆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಜಿಎಂ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನೆಡಲಾಗಿದೆ. ಸೋಯಾಬೀನ್, ಜೋಳ, ಟೊಮೆಟೊ ಮತ್ತು ಹತ್ತಿಯಿಂದ ಶುರುವಾಗಿ, ಇಂದು ಕ್ಯಾನೋಲಾ, ಸಕ್ಕರೆ ಬೀಟ್, ಕಬ್ಬು, ಬದನೆ, ಸೊಪ್ಪು, ಆಲೂಗಡ್ಡೆ, ಪಪ್ಪಾಯಿ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳ ಜಿಎಂ ರೂಪಾಂತರಗಳಿವೆ, ಇದು ರೈತರಿಗೆ ಆದಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಕೃಷಿ ಇಳುವರಿ ಮತ್ತು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಮತ್ತು ಆಯಾ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

City Today News

9341997936

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.